Công bố chất lượng nước tẩy đa năng nhập khẩu như thế nào?

27/07/2021    66    4.65/5 trong 5 lượt 
Công bố chất lượng nước tẩy đa năng nhập khẩu như thế nào?
Nước tẩy đa năng nhập khẩu trước khi được thông quan cũng như bán ra thị trường cần phải công bố chất lượng sản phẩm. Sau đây Tâm Đức xin chia sẻ quy trình, thủ tục công bố chất lượng sản phẩm nước tẩy đa năng nhập khẩu.

1. NƯỚC TẨY ĐA NĂNG NHẬP KHẨU CÔNG BỐ THEO TIÊU CHUẨN NÀO?

Theo điều 23, Luật Chất lượng sản phẩm hàng hóa quy định "Người sản xuất, nhập khẩu tự công bố các đặc tính cơ bản, thông tin cảnh báo, số hiệu tiêu chuẩn trên hàng hóa hoặc một trong các phương tiện gồm: bao bì hàng hóa, nhãn hàng hóa, tài liệu kèm theo sản phẩm, hàng hóa". Việc công bố tiêu chuẩn áp dụng theo tiêu chuẩn quốc gia, quốc tế, khu vực, nước ngoài hoặc tiêu chuẩn cơ sở là do Doanh Nghiệp tự lựa chọn và quyết định. Thông tư 21/2007/TT-BKHCN ngày 28 tháng 9 năm 2007 của Bộ Khoa học và Công nghệ hướng dẫn về xây dựng bằng văn bản về việc công bố tiêu chuẩn áp dụng và lưu trữ tại cơ sở".

Theo Điều 5  theo Luật chất lượng sản phẩm. Nguyên tắc quản lý chất lượng sản phẩm, hàng hóa, Chất lượng sản phẩm, hàng hóa được quản lý trên cơ sở tiêu chuẩn công bố áp dụng, quy chuẩn kỹ thuật tương ứng. Căn cứ vào khả năng gây mất an toàn, sản phẩm, hàng hóa được quản lý như sau:

a) Sản phẩm, hàng hóa nhóm 1 được quản lý chất lượng trên cơ sở tiêu chuẩn do người sản xuất công bố áp dụng; 

b) Sản phẩm, hàng hóa nhóm 2 được quản lý chất lượng trên cơ sở quy chuẩn kỹ thuật tương ứng do cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền ban hành và tiêu chuẩn do người sản xuất công bố áp dụng.

Sản phẩm nước tẩy đa năng không thuộc: Danh mục Hàng hóa nhóm 2. Do đó, Doanh nghiệp chỉ cần ban hành quyết định bằng văn bản về việc công bố tiêu chuẩn áp dụng (tiêu chuẩn cơ sở), đồng thời, đảm bảo sản xuất sản phẩm phù hợp với tiêu chuẩn đã công bố mà không cần đến cơ quan nhà nước để đăng ký chất lượng.

Cơ sở pháp lý xây dựng và công bố tiêu chuẩn cơ sở:

+ Căn cứ Luật Tiêu chuẩn và Quy chuẩn kỹ thuật số 68/2006/QH11 do Chủ tịch nước công bố ngày 12 tháng 7 năm 2006;

+ Căn cứ Nghị định số 127/2007/NĐ-CP ngày 01 tháng 8 năm 2007 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Tiêu chuẩn và Quy chuẩn kỹ thuật;

+ Căn cứ Luật chất lượng sản phẩm, hàng hoá số 05/2007/QH12 do Chủ tịch quốc hội công bố ngày 21 tháng 11 năm 2007;

+ Căn cứ Nghị định số 132/2008/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2008 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật chất lượng sản phẩm, hàng hóa;

+ Căn cứ Thông tư 21/2007/TT-BKHCN ngày 28 tháng 9 năm 2007 của Bộ Khoa học và Công nghệ hướng dẫn xây dựng và áp dụng tiêu chuẩn;

2. THÀNH PHẦN HỒ SƠ CÔNG BỐ CHẤT LƯỢNG NƯỚC TẨY ĐA NĂNG NHẬP KHẨU

Các tài liệu, thông tin cần thiết cho việc đăng ký công bố tiêu chuẩn chất lượng như sau:

- Bản công bố tiêu chuẩn sản phẩm (theo Thông tư 21/2007/TT-BKHCN ngày 28/9/2007);

- Quyết định của chủ cơ sở sản xuất về việc ban hành công bố tiêu chuẩn cơ sở sản phẩm (có đóng dấu),

- Bảng tiêu chuẩn cơ sở sản phẩm (gồm các nội dung về phạm vi áp dụng, thành phần sản phẩm, yêu cầu kỹ thuật sản phẩm, yêu cầu về quy cách, nguyên liệu, ngoại quan, lý hóa…, thời hạn sử dụng, hướng dẫn sử dụng…)

- Giấy đăng ký kinh doanh của thương nhân Việt Nam.

- Phiếu kết quả kiểm nghiệm gồm các chỉ tiêu chất lượng chủ yếu, chỉ tiêu chỉ điểm chất lượng và chỉ tiêu vệ sinh an toàn sức khỏe của sản phẩm công bố phải do Phòng kiểm nghiệm được công nhận hoặc được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền chỉ định.

- Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hàng hoá (nếu có).

- Bản dịch nhãn sản phẩm (công chứng)

3. QUY TRÌNH THỰC HIỆN CÔNG BỐ TIÊU CHUẨN CHẤT LƯỢNG SẢN PHẨM NƯỚC TẨY ĐA NĂNG TẠI TÂM ĐỨC

- Khách hàng liên hệ đến Tâm Đức, cung cấp thông tin sản phẩm. Tâm Đức chia sẻ thông tin miễn phí với thông tin nhận được.

- Hướng dẫn toàn diện các thủ tục pháp lý liên quan đến thông tin sản phẩm.

- Sau khi chia sẻ các thông tin đến khách hàng Tâm Đức tiến hành ký hợp đồng.

- Gửi mẫu (sản phẩm khách hàng muốn công bố tiêu chuẩn) đến Trung tâm đo lường chất lượng 3 hoặc trung tâm kiểm nghiệm khách hàng đề xuất để kiểm nghiệm.

- Tiến hành xây dựng hồ sơ tiêu chuẩn cơ sở sau khi nhận được kết quả kiểm nghiệm cùng với các thông tin liên quan.

- Hoàn thiện hồ sơ tiêu chuẩn cơ sở và gửi trả hồ sơ đến quý khách hàng.

cong-bo-chat-luong-nuoc-tay-rua-da-nang-nhap-khau

Quy trình công bố chất lượng nước đa năng nhập khẩu

4. KHÁCH HÀNG CẦN CUNG CẤP

- Giấy phép kinh doanh công ty (zalo, facebook, email…)

- Mẫu sản phẩm (Tâm Đức hỗ trợ lấy mẫu tại Doanh nghiệp)

5. THỜI GIAN THỰC HIỆN CÔNG BỐ CHẤT LƯỢNG SẢN PHẨM NƯỚC TẨY ĐA NĂNG NHẬP KHẨU

12-15 ngày làm việc bao gồm thời gian kiểm nghiệm mẫu sản phẩm.

Lưu ý: Việc công bố chất lượng sản phẩm theo tiêu chuẩn cơ sở hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu hồ sơ để nhập khẩu và xin chứng nhận lưu hành tự do (CFS) cho sản phẩm

6. TẠI SAO DOANH NGHIỆP CHỌN TÂM ĐỨC KHI CÔNG BỐ CHẤT LƯỢNG SẢN PHẨM

1. Chia sẻ thông tin TOÀN DIỆN, MIỄN PHÍ các vấn đề liên quan đến thủ tục đăng ký bản tự công bố chất lượng sản phẩm bao gồm: các thủ tục pháp lý doanh nghiệp, tem nhãn sản phẩm,  kiểm nghiệm sản phẩm… trước khi ký hợp đồng.

2. Cam kết 100% hoàn thành công việc theo đúng thời hạn

3. Hoàn trả 100% chi phí dịch vụ nếu không hoàn thành công việc theo đúng thời hạn mà lỗi đó đến từ Tâm Đức

4. Hỗ trợ, tư vấn giải pháp cho doanh nghiệp khi có đoàn kiểm tra, hậu kiểm tại cơ sở đã sử dụng dịch vụ tư vấn tại Tâm Đức.

5. Cam kết bảo mật thông tin khách hàng

6. Cam kết không phát sinh thêm chi phí

 

Để được hỗ trợ thêm, xin vui lòng liên hệ
0933.643.111 (Ms.Bích Phượng)