Công bố chất lượng tinh dầu như thế nào cho đúng?

09/02/2023    646    4.83/5 trong 3 lượt 
Công bố chất lượng tinh dầu như thế nào cho đúng?
Sản phẩm tinh dầu trước khi đưa ra thị trường cần phải công bố chất lượng sản phẩm. Tuy nhiên phải Công bố chất lượng tinh dầu như thế nào cho đúng không phải doanh nghiệp nào cũng nắm rõ. Hãy đọc bài viết sau để hiểu hơn về các hình thức công bố chất lượng tinh dầu.

 Tinh dầu là những hợp chất được chiết xuất từ thực vật, qua quá trình chưng cất bằng hơi nước hoặc các phương pháp cơ học, chẳng hạn như ép lạnh hoặc phương pháp chiết tách,…

Tinh dầu có rất nhiều công dụng và được sử dụng trong nhiều ngành khác nhau như: sản xuất nước hoa, mỹ phẩm, sữa tắm, xà phòng tạo hương vị cho đồ uống và thực phẩm, hay thêm mùi vào hương/trầm và các sản phẩm tẩy rửa vệ sinh gia dụng khác…

Theo quy đinh của Luật chất lượng sản phẩm, hàng hóa thì tất cả các sản phẩm, hóa  đều phải công bố chất lượng sản phẩm trước khi đưa ra thị trường. Như đã chia sẻ ở trên, chính vì sản phẩm tinh dầu được sử dụng trong nhiều ngành khách nhau nên tinh dầu cũng có nhiều hình thức công bố khác nhau. Vậy tinh dầu có các hình thức công bố chất lượng như thế nào? Cách xác đình hình thức công bố ra sao? Hãy cùng Tâm Đức tìm hiểu nhé.

1. Các hình thức công bố chất lượng tinh dầu:

Tùy theo công dụng, mục đích sử dụng tinh dầu mà có 03 hình thức công bố tinh dầu như sau: 

- Nếu doanh nghiệp xác định tinh dầu này là sản phẩm diệt khuẩn dùng trong gia dụng hoặc y tế thì doanh nghiệp căn cứ theo Nghị định số 91/2016/NĐ-CP về quản lý hóa chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn dùng trong lĩnh vực gia dụng và y tế để tiến hành việc công bố chất lượng sản phẩm. Để công bố theo hình thức này, doanh nghiệp cần liên với Cục Quản lý môi trường y tế - Bộ Y tế để khảo nghiệm sản phẩm (thông thường mất khoảng 06 tháng), sau đó tiến hành công bố chất lượng sản phẩm.

- Nếu doanh nghiệp xác định tinh dầu dùng làm mỹ phẩm tiếp xúc trực tiếp với người, thì Doanh nghiệp thực hiện công bố chất lượng tinh dầu theo Thông tư số 06/2011/TT-BYT Quy định về quản lý mỹ phẩm. 

- Trường hợp sản phẩm tinh dầu không thuộc phạm vi áp dụng của Nghị định số 91/2016/NĐ-CP  hoặc Thông tư số 06/2011/TT-BYT, thì doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh tinh dầu thiên nhiên phải công bố bản tiêu chuẩn chất lượng sản phẩm (Tiêu chuẩn cơ sở: TCCS) theo Điều 23, Luật Chất lượng sản phẩm hàng hóa quy định “Người sản xuất, người nhập khẩu tự công bố các đặc tính cơ bản, thông tin cảnh báo, số hiệu tiêu chuẩn trên hàng hóa hoặc một trong các phương tiện gồm: bao bì hàng hóa, nhãn hàng hóa, tài liệu kèm theo sản phẩm, hàng hóa”.

Sau đây Tâm Đức xin chia sẻ thông tin về việc công bố sản phẩm tinh dầu theo tiêu chuẩn chất lượng sản phẩm (công bố TCCS)
 

cong-bo-chat-luong-tinh-dau2. Tiêu chuẩn cơ sở là gì?

Tiêu chuẩn cơ sở (TCCS) là tiêu chuẩn do tổ chức kinh tế, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp và các cơ quan, tổ chức khác công bố để áp dụng trong các hoạt động của tổ chức đó. TCCS do người đứng đầu tổ chức xây dựng và công bố để áp dụng cho các hoạt động của cơ sở và sẽ phải tự chịu trách nhiệm trước cơ quan nhà nước và người tiêu dùng về bản công bố TCCS này.

Thường thì không có văn bản nào quy định đầy đủ về sản phẩm cũng như tổ chức phải chịu hoàn toàn trách nhiệm về việc công bố chất lượng cho sản phẩm theo TCCS nên tổ chức phải thật kỹ lưỡng, cẩn thận trong việc lựa chọn nhóm sản phẩm, mức chất lượng, chỉ tiêu công bố…

XEM THÊM: CÔNG BỐ CHẤT LƯỢNG MÁY XÔNG TINH DẦU

3. Căn cứ pháp lý của việc công bố tiêu chuẩn cơ sở

Để đảm bảo xây dựng hồ sơ công bố TCCS hoàn chỉnh, không bị sai, thiếu sót, cần phải căn cứ vào các văn bản luật như sau: 

- Luật Tiêu chuẩn và Quy chuẩn kỹ thuật số 68/2006/QH11 do Chủ tịch nước công bố ngày 12 tháng 7 năm 2006.

- Nghị định số 127/2007/NĐ-CP ngày 01 tháng 8 năm 2007 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Tiêu chuẩn và Quy chuẩn kỹ thuật.

- Luật chất lượng sản phẩm, hàng hoá số 05/2007/QH12 do Chủ tịch quốc hội công bố ngày 21 tháng 11 năm 2007.

- Nghị định số 132/2008/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2008 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật chất lượng sản phẩm, hàng hóa.

- Thông tư 11/2021/TT-BKHCN ngày 18 tháng 11 năm 2021 của Bộ Khoa học và Công nghệ về việc “Quy định chi tiết xây dựng và áp dụng tiêu chuẩn”.

- Nghị định 43/2017/NĐ-CP ngày 14 tháng 4 năm 2017 của Chính phủ về “Nhãn hàng hóa”.

- Nghị định 134/2007/NĐ-CP ngày 15/08/2007 của Chính phủ - quy định về đơn vị đo lường chính thức.

- Thông tư số 05/2019/TT-BKHCN ngày 26/6/2019 của Bộ Khoa học-Công nghệ: quy định chi tiết thi hành một số điều của nghị định số 43/2017/NĐ-CP ngày 14 tháng 4 năm 2017 của chính phủ về nhãn hàng hóa

4. Các thông tin cần thiết để xây dựng một hồ sơ tiêu chuẩn chất lượng sản phẩm

1. Giấy phép kinh doanh

2. Mẫu sản phẩm để kiểm nghiệm

3. Thông tin về sản phẩm

*Trường hợp là sản phẩm nhập khẩu cần cung cấp thêm bản dịch Tiếng Việt tài liệu liên quan để hoàn thiện hồ sơ

5. Quy trình thực hiện công bố tiêu chuẩn chất lượng sản phẩm tại Tâm Đức

- Khách hàng liên hệ đến Tâm Đức, cung cấp thông tin sản phẩm. Tâm Đức chia sẻ thông tin miễn phí với thông tin nhận được.

- Hướng dẫn toàn diện các thủ tục pháp lý liên quan đến thông tin sản phẩm.

- Sau khi chia sẻ các thông tin đến khách hàng Tâm Đức tiến hành ký hợp đồng.

- Gửi mẫu (sản phẩm khách hàng muốn công bố tiêu chuẩn) đến Trung tâm đo lường chất lượng 3 để kiểm nghiệm.

- Tiến hành xây dựng hồ sơ tiêu chuẩn cơ sở sau khi nhận được kết quả kiểm nghiệm cùng với các thông tin liên quan.

- Hoàn thiện hồ sơ tiêu chuẩn cơ sở và gửi trả hồ sơ đến quý khách hàng.

quy-trinh-tu-cong-bo-chat-luong-tinh-dau

6. Thời gian thực hiện công bố chất lượng sản phẩm

07-10 ngày làm việc bao gồm thời gian kiểm nghiệm mẫu sản phẩm.

Lưu ý: Việc công bố chất lượng sản phẩm theo tiêu chuẩn cơ sở hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu hồ sơ để nhập khẩu và xin chứng nhận lưu hành tự do (CFS) cho sản phẩm

7. Những lợi ích khi sử dụng dịch vụ công bố chất lượng sản phẩm tại Tâm Đức

1. Tư vấn MIỄN PHÍ toàn diện các vấn đề liên quan đến thủ tục đăng ký bản tự công bố chất lượng sản phấm bao gồm: các thủ tục pháp lý doanh nghiệp, tem nhãn sản phẩm, kiểm nghiệm sản phẩm… trước khi ký hợp đồng.

2. Cam kết 100% hoàn thành công việc theo đúng thời hạn

3. Hoàn trả 100% chi phí dịch vụ nếu không hoàn thành công việc theo đúng thời hạn mà lỗi đó đến từ Tâm Đức

4. Hỗ trợ, tư vấn giải pháp cho doanh nghiệp khi có đoàn kiểm tra, hậu kiểm tại cơ sở đã sử dụng dịch vụ tư vấn tại Tâm Đức.

5. Cam kết bảo mật thông tin khách hàng

6. Cam kết không phát sinh thêm chi phí

 

Để được hỗ trợ thêm, xin vui lòng liên hệ
0933.643.111 (Ms.Bích Phượng)